
แผนการจัดประสบการณ์คณิตศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัยอายุ 5 ปี (กิจกรรมเสริมประสบการณ์)
ความคิดรวบยอด
เด็กเชื่อมโยงความสัมพันธ์รูปภาพและรูปทรงเลขาคณิตตามแบบอนุกรมได้
จุดประสงค์
2. เด็กสามารถบอกขนาดเล็กใหญ่ของรูปภาพได้
3. เด็กสามารถบอกสีของรูปภาพและรูปทรงได้
4. เด็กสามารถเชื่อมโยงรูปทรงและรูปภาพได้ตามแบบอนุกรม 5. เด็กสามารถสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนและครูได้
ขนาดเล็กใหญ่ของรูปทรงสีของรูปทรงและรูปภาพ มี สีแดง เหลือง เขียว ม่วง ส้มการเชื่อมโยงรูปภาพและรูปทรงตามแบบอนุกรม
1. ครูสนทนาทักทายกับเด็ก
2. ครูนำลูกปัดมาให้เด็กดู ครูสนทนาถึงสีของลูกปัดที่ครูนำ
ครู : เด็ก ๆ ค่ะ ลูกปัดที่ครูนำมามีสีอะไรบ้างค่ะ
ครู : เด็ก ๆ ลองเดาใจครูซิว่าครูจะร้อยลูกปัดสีอะไร
3. ครูร้อยลูกปัดตามแบบอนุกรม
ขั้นสอน
1. ครูเลือกแผ่นโจทย์อนุกรมรูปทรง และรูปภาพต่าง ๆ มาให้เด็กดู
2. ครูสนทนาถึงรูปภาพที่อยู่ในแผ่นโจทย์ปัญหา
ครู : เด็ก ๆ คะ เด็ก ๆ เห็นอะไรในภาพนี้บ้างค่ะ
: มีอะไรอยู่ในภาพนี้บ้างคะ
3.ครูสนทนาถึงโจทย์ปัญหาแต่ละข้อตามแบบ
อนุกรม
4.เด็กช่วยกันคิดแก้โจทย์ปัญหาและหาคำตอบที่ถูกต้องตามแบบอนุกรม ขั้นสรุป
1.ครูแบ่งเด็กออกเป็น 6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 คน
2.ครูแจกโจทย์อนุกรม ให้เด็กทุกกลุ่ม กลุ่มละ 1 ข้อ
3.เด็กช่วยกันหาคำตอบของโจทย์อนุกรมที ได้รับไป
4.ครูให้เด็กแต่ละกลุ่มออกมาเฉลยคำตอบที่ ตนเองได้ทำ
สื่อ
1. ลูกปัด
2. เชือก
3. แผ่นโจทย์ และคำตอบอนุกรม
ประเมินผล
1. สังเกตเด็กบอกรูปร่างของรูปทรง
2.สังเกตการตอบคำถามของเด็กระหว่างกิจกรรม
3. สังเกตเด็กบอกสีของรูปภาพและรูปทรง
4. สังเกตเด็กเด็กเชื่อมโยงรูปภาพ รูปทรงตามแบบอนุกรม
5. สังเกตเด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนและครู
ปรับแผน
แผนการจัดประสบการณ์คณิตศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัยอายุ 5 ปี (กิจกรรมกลางแจ้ง)
2. เด็กสามารถใช้กล้ามเนื้อมือหยิบจับสิ่งของได้
3. เด็กมีความสุขและสนุกสนานขณะทำกิจกรรม
4. เด็กสามารถปฏิบัติตามข้อตกลงได้ 5. เด็กสามารถเชื่อมโยงรูปทรงและรูปภาพต่าง ๆ ตามแบบอนุกรมได้
พัฒนาด้านอารมณ์โดยให้เด็กได้เล่นร่วมกับเพื่อน
- ครูแบ่งกลุ่มออกเป็น 6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 -6 คน
- ครูให้เด็กทำกิจกรรมครั้งละ 3 กลุ่ม ที่เหลือนั่งเชียเพื่อน
- ครูให้เด็กช่วยกันหาคำตอบของอนุกรมตามโจทย์ปัญหาบนกระเป๋าผนัง
- ครูให้เด็กวิ่งออกไปที่โจทย์ปัญหาหยิบคำตอบที่กลุ่มตัวเองคิดไว้ว่าถูกต้องมาเสียบที่ช่องคำตอบบนโจทย์ปัญหา
- เมื่อเด็กทำเสร็จ ครูให้เด็กเปลี่ยนกลุ่มที่ยังไม่ได้เล่นมาเล่น กลุ่มที่เล่นแล้วไป นั่งเชียเพื่อน
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลง
3. เด็กลงมือเล่นตามขั้นตอน
4. ครุดูแลเด็กอย่างใกล้ชิด เตือนเด็กก่อนหมดเวลา
5. ครูและเด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และทำความสะอาดร่างกาย
1. ลูกปัด
2. เชือก
3. แผ่นโจทย์อนุกรม
ประเมินผล
1. ครูสังเกตเด็กเคลื่อนไหวร่างกายโดยใช้การวิ่งซิกแซ็ก
2. ครูสังเกตเด็กใช้กล้ามเนื้อมือหยิบจับสิ่งของ
3. ครูสังเกตเด็กมีความสุขและสนุกสนานขณะทำกิจกรรม
4. ครูสังเกตเด็กเสามารถปฏิบัติตามข้อตกลง
5. ครูสังเกตเด็กเลือกคำตอบของโจทย์ปัญหาแต่ละข้อ
ปรับแผน
วัสดุอุปกรณ์ที่ครูนำมาไม่แข็งแรง เช่น มุดที่นำมาเจาะกระดาษสำหรับทำเป็นที่แขวนโจทย์และคำตอบของอนุกรม ไม่แข็งแรง และไม่ทนทาน วัสดุอุปกรณ์ที่ครูนำมาไม่แข็งแรง เช่น มุดที่นำมาเจาะกระดาษสำหรับทำเป็นที่แขวนโจทย์และคำตอบของอนุกรม ไม่แข็งแรง และไม่ทนทาน
วิธีการสร้างสื่ออนุกรม
1. ตัดลังกระดาษ ขนาด นิ้ว เพื่อที่จะทำเป็นกระเป๋าผนัง ประมาณ 5 อัน/ 1 ชุด
2. ตัดกระดาษสี ขนาด นิ้ว 5 แผ่น/ 1 ชุด เพื่อที่จะติดลงบนกระดานกระดาษลัง
ที่ตัดไว้
3. ทากาวบนกระดาษสีทังหมดแล้วแปะลงบนกระดาษลังที่ตัดไว้
4. ใช้แลคซีนติดเชื่อมต่อกระดาษรังทั้ง 5 อัน เพื่อทำเป็นกระเป๋าผนัง และใช้แล็คซีนติดขอบกระดาษรังให้รีบร้อย
5. เจาะรูร้อยเชือกด้นบนของกระเป๋าผนัง ใช้สติกเกอร์สีเหลืองกั้นช่องบนกระเป๋าผนัง แล้วใช้หมุดเจาะลงบนกระเป๋าผนัง
โจทย์อนุกรม
1. กระดาษแข็งสีต่างๆ กว้าง15.5 นิ้ว ยาว 5.5 นิ้ว จำนวน 20 แผ่น
2. ทำโจทย์อนุกรมรูปทรง ยกตัวอย่างเช่น ดังภาพ ปลิ้นโจทย์อนุกรมลงบนแผ่นกระดาษ A4
3. ตัดรูปทรงออกมาจากกระดาษ A4 แล้วนำไปแปะลงบนกระดาษโจทย์ปัญหาที่ได้ตัดไว้ดังภาพ ใช้ติกเกอร์ติดบริเวณ คำตอบที่ จะให้ตอบ ดังภาพ แล้วใช้เครื่องหมาย ? ติดลงบนช่องคำตอบ
4. ใช้คัตเตอร์กรีดปริเวณช่องคำตอบให้เป็นกรอบ แล้วโช้พลาสติกใส ติดลงบนช่อง ที่กรีดไว้
5. ใช้สติกเกอร์ใส เคลือบลงบนแผ่นโจทย์ปัญหาทั้งหมด
คำตอบโจทย์ปัญหา
1. ตัดกระดาษแข็งสีต่างๆ ....... นิ้ว จำนวน 45แผ่น
2. ทำคำตอบของโจทย์อนุกรมรูปทรง ปลิ้นคำตอบของโจทย์อนุกรมลงบนแผ่นกระดาษ A 4
3. ตัดรูปทรงออกมาจากกระดาษ A4 แล้วนำไปแปะลงบนกระดาษแผ่นคำตอบที่ได้ตัด ไว้ดังภาพ ใช้ติกเกอร์ติดด้านล่างของรูปทรง
4. ใช้เทปใส่ เคลือบลงบนแผ่นคำตอบทั้งหมด
แผ่นเฉลย
1. ปลิ้นเฉลยบนกระดาษลง A 4
2. ตัดกระดาษ A 4 ให้ได้พอประมาณ
3. ทากาวแผ่นเฉลย แล้วติดลงบนด้านหลังโจทย์ปัญหา
4. ใช้สติกเกอร์ใสเคลือบลงบบนเฉลยให้เรียบทั้งหมด
คู่มือการใช้สื่อ
เกมอนุกรมเป็นสื่อที่ช่วยพัฒนาทางด้านคณิตศาสตร์และยังช่วยพัฒนากล้ามเนื้อใหญ่และกล้ามเนื้อใหญ่แลกล้ามเนื้อเล็กของเด็กขณะเล่นกิจกรรม อนุกรมชุดนี้ประกอบไปด้วย เรื่องขนาดเล็กใหญ่ ทิศทาง รูปร่าง และสี
จุดประสงค์
เพื่อให้เด็กเรียนรู้เรื่องขนาดเล็กใหญ่ ทิศทาง รูปร่าง และสี โดยสามารถเชื่อมโยงสิ่งเหล่านี้ตามแบบอนุกรมได้
ประโยชน์ที่ได้รับ
1. เด็กมีพัฒนากล้ามเนื้อเล็กและกล้ามเนื้อใหญ่
2. เด็กมีความรู้เรื่องขนาดเล็กใหญ่ ทิศทาง รูปร่าง และสี
3. เด็กสามารถเชื่อมโยงเรื่องขนาดเล็กใหญ่ ทิศทาง รูปร่าง และสี ตามแบบอนุกรมได้
อุปกรณ์ที่ใช้ในกิจกรรม
1. กระเป๋าผนัง
2. โจทย์และคำตอบของอนุกรม
1. ครูอธิบายวิธีการเล่นเกม ให้เด็กช่วยกันคิดหาคำตอบของอนุกรม เลือกคำตอบของโจทย์อนุกรมวิ่งไปเสียบที่ช่องคำตอบบนแผ่นโจทย์ปัญหาที่กระเป๋าผนัง
2. แบ่งกลุ่มเด็กออกเป็น 6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 คน
3. ครูสาธิตการทำกิจกรรมให้เด็กดูเป็นตัวอย่าง
4. เด็กทำกิจกรรม
กิจกรรมเสริม
กิจกรรมที่ 1 นับให้ถูก
จำนวนผู้เล่น 30 คน
วิธีการเล่น
1. ครูแบ่งกลุ่มออกเป็น6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 คน โดยให้เล่นครั้งละ 3 กลุ่ม
2. ครูให้เด็กนับจำนวนรูปภาพที่อยู่ในแผ่นโจทย์ปัญหา
3. ครูให้เด็กวิ่งเอาแผ่นโจทย์ปัญหาที่มีจำนวนเท่ากันกับตัวเลขมาใส่กล่องให้ตรงกับตัวเลขนั้น เช่น ในรูป ภาพมีทั้งหมด 5 ภาพ เด็กก็วิ่งเอารูปภาพนั้นมาใส่กล่องที่มีตัวเลข 5 ติดไว้
4. ถ้ากลุ่มไหนเสร็จก่อนให้นั่งลง
ผลที่คาดว่าจะได้รับ
เด็กได้เรียนรู้เรื่องตัวเลข การนับ จำนวน และการทำงานเป็นกลุ่ม
กิจกรรมที่ 2 แยกสี
จำนวนผู้เล่น 30 คน
วิธีการเล่น
1. ครูแบ่งกลุ่มออกเป็น6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 คน โดยให้เล่นครั้งละ 3 กลุ่ม
2. ครูให้เด็กจำแนกสีที่เหมือนกันของรูปทรงต่าง ๆ
3. ครูมีกล่องสีแต่ละสีตั้งไว้ตามจุด
4. ครูให้เด็กวิ่งนำรูปทรงไปใสในกล่องที่วางไว้ โดยใส่สีให้ตรงกับกล่อง
5. กลุ่มไหนเสร็จก่อนเป็นผู้ชนะ
ผลที่คาดว่าจะได้รับ
เด็กได้ทักษะในการสังเกต และจำแนกสีได้ต่าง ๆ ได้ด้วยตนเอง
กิจกรรมที่ 3 กลุ่มฉันอยู่ไหน
จำนวนผู้เล่น 30 คน
วิธีการเล่น
1. ครูแบ่งกลุ่มออกเป็น6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 คน โดยให้เล่นครั้งละ 3 กลุ่ม
2. ครูให้เด็กจัดกลุ่ม ผลไม้ ผัก ของใช้ และอุปกรณ์การเรียน
3. ครูนำรูปแผ่นภาพรูปผัก ผลไม้ ของใช้ และอุปกรณ์การเรียน นำมารวมกันไว้ในกล้อง
4. ครูให้เด็กจัดกลุ่มแผ่นภาพรูปผัก ผลไม้ ของใช้ และอุปกรณ์การเรียน ไว้ในกล่องเดียวกัน
ผลที่คาดว่าจะได้รับ
เด็กได้ทักษะในจำแนก และจัดกลุ่มของสิ่งของต่าง ๆ
กิจกรรมที่ 4 แยกฉันออกจากกันหน่อย
จำนวนผู้เล่น 30 คน
วิธีการเล่น
1. ครูแบ่งกลุ่มออกเป็น6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 คน โดยให้เล่นครั้งละ 3 กลุ่ม
2. ครูให้เด็กจำแนกรูปภาพและรูปทรง
3. ครูนำแผ่นภาพรูปทรงและรูปภาพต่าง ๆ มารวมกัน ให้เด็กแยก ออกจากกัน
4. ครูให้เด็กวิ่งเอาแผ่นภาพไปใส่กล่องที่ตรงกัน กับแผ่นภาพ กล่องจะมี 2 กล่อง กล่องรูปภาพ และกล่องรูปทรง
ผลที่คาดว่าจะได้รับ
เด็กได้ทักษะในการจำแนก ของออกจากกันได้
กิจกรรมที่ 5รูปทรงที่เหมือนกัน
จำนวนผู้เล่น 30 คน
วิธีการเล่น
1. ครูแบ่งกลุ่มออกเป็น6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 คน โดยให้เล่นครั้งละ 3 กลุ่ม
2. ครูให้เด็กสังเกตความแตกต่างของรูปทรงบนแผ่นภาพรูปทรง
3. ครูให้เด็กนำรูปทรงที่มีรูปทรงเหมือนกันสีเดียวกัน ลักษณะเดียวกัน ไปเสียบที่กระเป๋าผนัง
เด็กได้ทักษะในการสังเกต สังเกตความแตกต่าง สังเกตสี
กิจกรรมเสริมประสบการณ์
เด็กเชื่อมโยงความสัมพันธ์รูปภาพและรูปทรงเลขาคณิตตามแบบอนุกรมได้
จุดประสงค์
1. เด็กสามารถบอกรูปร่างของรูปทรงได้
2. เด็กสามารถบอกขนาดเล็กใหญ่ของรูปภาพได้
3. เด็กสามารถบอกสีของรูปภาพและรูปทรงได้
4. เด็กสามารถเชื่อมโยงรูปทรงและรูปภาพได้ตาม แบบอนุกรม
5. เด็กสามารถสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนและครูได้
ขนาดเล็กใหญ่ของรูปทรงสีของรูปทรงและรูปภาพ มี สีแดง เหลือง เขียว ม่วง ส้ม การเชื่อมโยงรูปภาพและรูปทรงตามแบบอนุกรม
ขั้นนำ
1. ครูสนทนาทักทายกับเด็ก
2. ครูนำลูกปัดมาให้เด็กดู ครูสนทนาถึงสีของ ลูกปัดที่ครูนำ
ครู : เด็ก ๆ ค่ะ ลูกปัดที่ครูนำมามีสีอะไรบ้างค่ะ
ครู : เด็ก ๆ ลองเดาใจครูซิว่าครูจะร้อยลูกปัดสีอะไร
3. ครูร้อยลูกปัดตามแบบอนุกรม
ขั้นสอน
1. ครูเลือกแผ่นโจทย์อนุกรมรูปทรง และรูปภาพต่าง ๆ มาให้เด็กดู
2. ครูสนทนาถึงรูปภาพที่อยู่ในแผ่นโจทย์ปัญหา
ครู : เด็ก ๆ คะ เด็ก ๆ เห็นอะไรในภาพนี้บ้างค่ะ
3. ครูสนทนาถึงโจทย์ปัญหาแต่ละข้อตามแบบอนุกรม
4. ครูอธิบายโจทย์อนุกรมแต่ละข้อให้เด็กฟังและสนทนาซักถามกับเด็ก
5. เด็กช่วยกันคิดแก้โจทย์ปัญหาและหาคำตอบที่ถูกต้องตามแบบอนุกรม
ขั้นสรุป
1. ครูแบ่งเด็กออกเป็น 6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 คน
2. ครูแจกโจทย์อนุกรม ให้เด็กทุกกลุ่มกลุ่มละ 1 ข้อ
3. เด็กช่วยกันหาคำตอบของโจทย์อนุกรมทีได้รับไป
4. ครูให้เด็กแต่ละกลุ่มออกมาเฉลยคำตอบที่ตนเองได้ทำ
1. ลูกปัด
2. เชือก
3. แผ่นโจทย์อนุกรม
4. แผ่นคำตอบ
1. สังเกตเด็กบอกรูปร่างของรูปทรง
2. สังเกตการตอบคำถามของเด็กระหว่างกิจกรรม
3. สังเกตเด็กบอกสีของรูปภาพและรูปทรง
4. สังเกตเด็กเด็กเชื่อมโยงรูปภาพ รูปทรงตามแบบอนุกรม
การอธิบายโจทย์ปัญหาแต่ละข้อ ครูควรอธิบายให้ชัดเจน และอธิบายซ้ำเพื่อให้เด็กเข้าใจอย่างแท้จริง ควรควรมีวิธีการเก็บเด็กให้เด็กหันมาสนใจในกิจกรรมที่ครูนำเสนอ และตั้งใจฟัง
กิจกรรมกลางแจ้ง
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายโดยใช้ กล้ามเนื้อขาได้
2. เด็กสามารถใช้กล้ามเนื้อมือหยิบจับ สิ่งของได้
3. เด็กมีความสุขและสนุกสนานขณะทำกิจกรรม
4. เด็กสามารถปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กสามารถเชื่อมโยงรูปทรงและรูป ภาพ ๆ ตามแบบอนุกรมได้
พัฒนากล้ามเนื้อใหญ่โดยการวิ่งซิกแซ็กพัฒนาด้านอารมณ์โดยให้เด็กได้เล่นร่วมกับเพื่อน
1. ครูแนะนำกิจกรรมให้เด็กฟัง
- ครูแบ่งกลุ่มออกเป็น 6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 -6 คน
- ครูให้เด็กทำกิจกรรมครั้งละ 3 กลุ่ม (เด็กที่ยังไม่เล่นให้นั่งเชียเพื่อน)
- ครูให้เด็กช่วยกันหาคำตอบของอนุกรมตามโจทย์ปัญหา กระเป๋าผนัง
- ครูให้เด็กวิ่งออกไปที่โจทย์ปัญหาหยิบคำตอบที่กลุ่มตัวเองคิดไว้ว่าถูกต้องมา
- เสียบที่ช่องคำตอบบนโจทย์ปัญหาเมื่อเด็กทำเสร็จ ครูให้เด็กเปลี่ยนกลุ่มที่ ยังไม่ได้เล่นมาเล่น กลุ่มที่เล่น แล้วไปนั่งเชียเพื่อน2. ครุและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลง
3. เด็กลงมือเล่นตามขั้นตอน
4. ครูดูแลเด็กอย่างใกล้ชิด เตือนเด็กก่อนหมดเวลา
5. ครูและเด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และทำ ความสะอาดร่างกาย
1. กระเป๋าผนัง
2. แผ่นโจทย์อนุกรม
3. แผ่นคำตอบ
1. ครูสังเกตเด็กเคลื่อนไหวร่างกายโดยใช้ การวิ่งซิกแซ็ก
2. ครูสังเกตเด็กใช้กล้ามเนื้อมือหยิบจับ สิ่งของ
3. ครูสังเกตเด็กมีความสุขและสนุกสนาน ขณะทำกิจกรรม
4. ครูสังเกตเด็กเสามารถปฏิบัติตามข้อตกลง
5. ครูสังเกตเด็กเลือกคำตอบของโจทย์ปัญหา แต่ละข้อ
ปรับแผน
วัสดุอุปกรณ์ที่ครูนำมาไม่แข็งแรง เช่น มุดที่นำมาเจาะกระดาษสำหรับทำเป็นที่แขวนโจทย์และคำตอบของอนุกรม ไม่แข็งแรง และไม่ทนทาน ครูควรทำให้แข็งแรงและทนและเมือครูทำเสร็จครูควรทดลองใช้ก่อนนำมาใช้จริง และครูควรคำนึงถึงความปลอดภัยของวัสดุอุปกรณ์ที่ครูใช้

ภาพที่ 2 ครูอธิบายโจทย์ปัญหา

อนุกรม เด็กสามารถตอบได้ว่าในภาพมีรูปทรงอะไร และมีสีอะไร ครูอธิบายโจทย์ปัญหาโดยเชื่อมโยงตามแบบอนุกรมให้เด็กฟัง ครูถามเด็ก เด็ก ๆ สามารถเชื่อมโยง รูปภาพตามแบบอนุกรมได้
ภาพที่ 3 แจกโจทย์ปัญหา

อนุกรมด้วยตนเอง โดยครูให้เด็กแบ่งกลุ่ม กลุ่มออกเป็น 7 กลุ่ม กลุ่มละเท่า ๆ กันและให้เด็กส่งตัวแทนออกมารับโจทย์อนุกรม 1 ข้อ /กลุ่ม
ภาพที่ 4 ช่วยกันหาคำตอบของโจทย์ปัญหา

ภาพที่ 5 เฉลยคำตอบ

คำตอบที่เพื่อนทำถูกต้องหรือเปล่า ครูพริกเฉลยด้านหลังขึ้นมาตรวจคำตอบที่เด็กทำ

กระเป๋าผนังไปเสียบที่ช่องโจทย์ปัญหา ถ้าใครเสร็จก่อนให้รีบวิ่งกลับมา
ภาพที่ 2 เด็กช่วยเหลือซึ่งกันและกัน

ภาพที่ 3 เด็กช่วยเหลือซึ่งกันและกัน


ถูกต้อง ในที่สุดเด็กสามารถเลือกคำตอบที่ถูกต้องได้